ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤศจิกายน 2010, 21:52
ราชาสมการ's Avatar
ราชาสมการ ราชาสมการ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ราชาสมการ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ XCapTaiNX View Post
0.5 คือกระแสทั้งวงจร แต่หากแยกไหลแล้ว ลองคิดต่ออีก จะได้ว่า ไหลผ่านตัวถ้านทาน $40\Omega$ เท่าเดิมครับ

เพราะจากกระแสที่ไหลออกคือ 0.5 A.

$V=IR$ ; R คิดที่ขนาน
$V=0.5(32)$
$V=16v.$

จาก $V = 16 $ และต่อขนาน $Vเท่ากัน$
ได้ว่า กระแสตัวที่ผ่าน $40\Omega$
$V=IR$
$16=I(40)$
$I = 0.4A $เท่าเดิมครับ
คือว่า ความต่างศักย์ของความต้านทาน 4 มันก้ยังเป็นความต้านทานเดิมใช่ไหมครับ (ไม่เกี่ยวกับการต่อขนานเพิ่ม เนื่องจากต่อขนาน ค่า V ยังเท่าเดิม)
จาก V=IR เนื่องจาก V และRเท่าเดิม ดังนั้น I ก็เท่าเดิมด้วยครับ (ผิดอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยนาครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้