ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤศจิกายน 2010, 22:20
ราชาสมการ's Avatar
ราชาสมการ ราชาสมการ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ราชาสมการ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JKung View Post
ไม่ใช่เซียนแต่ขอตอบได้มั้ยคะ 555+

จากแสงที่ความยาวคลื่น 400-700 นาโนเมตร ถูกต้องแล้วตามที่คุณราชาสมการบอกค่ะ

ส่วนแสงสามารถมองเห็นได้ ประโยคนี้ถูกอยู่บางส่วน ปกติเราจะเรียกช่วงแสงที่สามารถมองเห็นได้ว่า visble light
คือช่วงความยาวคลื่นตั้งแต่ 400-700 nm ส่วนแสงที่มีความยาวคลื่นต่ำกว่า 400 nm จะเรียกว่า ultra violet ส่วนแสงที่มีความยาวคลื่นมากกว่า 700 nm จะเรียกว่า Infra red ซึ่ง Ultra violet และ Infra Red นั้นเป็นช่วงแสงที่เราไม่สามารถมองเห็นได้ หรือที่เรียกว่า Invisible light นั่นเอง

ยาวไปนิดนึง 555+
ตอบได้สิครับ เพราะว่า
คุณ Jkung ไม่เซียนก็ไม่รู้จะพูดไงแล้วครับ โหดกว่าผมเยอะครับ ขอลาไปนอนก่อนแล้วกานนาครับ
ฝานดีกานทุกคนครับ