หัวข้อ: True - False Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 ธันวาคม 2006, 18:08
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
คุณ Redhotchillipepper ตอบได้ถูกแล้วครับแต่ยังขาดตัวอย่างค้านนะครับ อิอิ

21. อ่านแล้วงงครับ น้อง Mastermander ลิมิตของอะไร??

22. ไม่จำเป็น เช่น $i^i = (e^{i\frac{\pi}{2}})^i = e^{-\frac{\pi}{2}} $

23.(แก้ไข) หาจำนวนเชิงซ้อน ที่ทำให้ $\sin z =2$ ดังนี้
ให้ $z=x+iy, \; \; x,y \in \mathbb{R}$
\[\sin z = \sin (x+iy) = \sin x \cosh y + i\cos x \sinh y = 2 + i0\]
จะได้ว่า $\sin x \cosh y = 2, \cos x \sinh y = 0 $
ตอนแรก แก้สมการผิดนิดหน่อยครับแหะๆ จะได้คำตอบ $z=\frac{(4n+1)\pi}{2} + i(2\pm \sqrt{3})$
คิดว่าถูกต้องแล้วนะคร้าบ

26 ธันวาคม 2006 19:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้