หัวข้อ: True - False Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2006, 17:53
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ข้อ 21. นี่น้อง mastermander ไม่ได้เฉพาะว่ามันเป็นอนุกรมอนันต์ใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้น ถ้า finite เทอม ก็หาผลรวมได้เสมอ

ข้อ 26. และ 27. ที่พี่ noonuii ทำ นี่คือมาจาก contour integral รึเปล่าครับ?

ผมไม่แน่ใจเพราะถ้าใช้นิยามของ improper integral นี่ จะได้ว่า

26. เท็จเพราะ $\; \; f(x)=\frac{1}{x}\; \; $ ไม่มีขอบเขตที่ $x=0$ ครับ

27. เท็จเพราะ เราต้องแยกเป็นสอง improper integral คือ
\[ \int_{-\infty}^{\infty}\frac{x}{1+x^2} dx = \int_{-\infty}^{0}\frac{x}{1+x^2} dx + \int_{0}^{\infty}\frac{x}{1+x^2} dx\]
ซึ่งพบว่า ทางขวามือลู่ออก จึงสรุปได้ว่าทางซ้ายมือลู่ออกด้วย

29. เท็จ เพราะ ตัดกันได้มากสุด $ \left( \begin{array}{rcl} 4\\ 2 \end{array}\right) = 6 $ จุด

30. เท็จ เพราะ ตัดกันได้มากสุด $ 2\cdot \left( \begin{array}{rcl} 4\\ 2 \end{array}\right) = 12 $ จุด

34. ผมได้ว่าเป็นค่าสุดขีด(แต่ยังไม่ได้ทดสอบว่าสูงสุดหรือต่ำสุด) โดย วิธีพิสูจน์ผมใช้ Lagrange Multiplier มีวิธีง่ายๆไหมครับ

27 ธันวาคม 2006 20:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้