ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤศจิกายน 2010, 22:01
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default อนาคตเด็กไทย และประเทศไทย

ผมเพิ่งเข้ามาใช้ห้องนี้ครับ ไม่รู้ว่ามีกระทู้ลักษณะที่ผมจะพูดต่อไปนี้หรือยัง

จากการสังเกต ผมพบว่าเด็กไทยโดยทั่วไป(ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะครับ)มีแนวโน้มที่คุณภาพจะแย่ลงทุกด้าน ทั้งการศึกษา คุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาท I.Q. E.Q. ฯลฯ
มันเกิดขึ้นได้อย่างไร เป็นผลมาจากอะไร และเราจะมีแนวทางช่วยกันแก้ไขได้อย่างไร
เด็กเรียนดีก็ถูกอุบายต่างประเทศแจกทุนให้ แล้วก็ถูกล่อใจด้วยเงินเยอะ ๆ ให้ทำงานให้กับประเทศเขา ไม่ได้กลับมาช่วยพัฒนาประเทศไทย อย่างปีนี้ลูกศิษย์ผมบอกว่า อันดับต้น ๆ ของวิศวะจุฬาฯ ญี่ปุ่นก็คว้าตัวไป
กลับมาพูดถึงเด็กส่วนใหญ่ของเราดีกว่า น่าสงสารอนาคตของเด็ก และของประเทศไทย นะครับ
ช่วยกันวิจารณ์หาทางช่วยเหลือกันอย่างไรดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้