หัวข้อ: True - False Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มกราคม 2007, 15:31
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
96. จริงครับ เกาส์เป็นคนแรกที่พิสูจน์ว่ารูปสิบเจ็ดเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าสามารถวาดโดยใช้วงเวียนและสันตรงได้ ตอนที่เกาส์เสนอผลงานชิ้นนี้ นักคณิตศาสตร์ต่างทึ่งและตกตะลึงไปตามๆกัน เกาส์ภูมิใจกับผลงานชิ้นนี้ของเขามากถึงกับเอ่ยปากให้นำผลงานชิ้นนี้ไปสลักไว้ที่หลุมฝังศพของเขาเมื่อเขาเสียชีวิตไปแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีการสลักไว้จริงๆรึเปล่าครับ นี่คือผลงานที่น่าทึ่งอีกอันหนึ่งของหนึ่งในสามนักคณิตศาสตร์ผู้ยิ่งใหญ่ตลอดกาล และนักคณิตศาสตร์ผู้ได้รับการขนานนามว่าเป็น Prince of Mathematicians ครับ

ลองดู วิธีการสร้างจากที่นี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Heptadecagon
เท่าที่ผมทราบ ไม่มีการแกะสลักเกิดขึ้นจริงนะครับ เหตุผลคือ เมื่อแกะสลักรูป 17 เหลี่ยมด้านเท่าแล้ว ผลออกมามันจะเหมือนกับวงกลม

Gauss ภูมิใจกับผลงานนี้มาก เพราะเขาค้นพบตั้งแต่อายุยังไม่ถึง 20 ปี และเป็นการแก้ปัญหาอายุกว่า 2,000 ปี ว่า regular polygon ใดบ้างที่สามารถสร้างได้โดย Euclidean construction ณ ปัจจุบันนี้ ยังเหลืออีกคำถามเดียวที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ที่ยังไม่มีใครตอบได้ คือ Fermat primes ทั้งหมดคือจำนวนใดบ้าง

ถ้าผมจำไม่ผิด หนังสือเล่มยักษ์ที่บันทึกวิธีสร้าง regular 65,537-gon มีเก็บอยู่ที่มหาลัย Göttingen ด้วยครับ

ทั้งหมดนี้ผมเขียนจากความทรงจำ (ขี้เกียจค้น ) อาจผิดได้ โปรดเช็คกับแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้ประกอบด้วยนะครับ

ป.ล. ผมเคยพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้ไปบ้างแล้ว ที่นี่ ครับ

11 เมษายน 2007 16:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: Tag Post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้