ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 ธันวาคม 2010, 21:34
ง่วงนอน's Avatar
ง่วงนอน ง่วงนอน ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ง่วงนอน is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ข้อนี้ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ ตรีโกณ ในการพิสูจน์เสมอไป --> ใช้วิชาเรขาคณิตก็พอได้ครับ เช่น

1. ลากเส้นความสูงจากจุด A ไปตั้งฉากกับเส้น BD, ดังนั้นอัตราส่วนของพื้นที่สามเหลี่ยม ABC : ACD = BC:CD

2. ลากเส้นความสูงจากจุด C ไปตั้งฉากกับเส้น AB และ AD ที่จุด H' และH" ตามลำดับ
พบว่าสามเหลี่ยม ACH' กับ ACH" เท่ากันทุกประการ (มุมด้านมุม) --> จึงมีความสูงเท่ากัน
จะได้ว่า อัตราส่วนของพื้นที่สามเหลี่ยม ABC : ACD = AB:AD

3. สรุปได้ว่า อัตราส่วนของพื้นที่สามเหลี่ยม ABC : ACD = AB:AD = BC:CD ซตพ.
เผอิญผมเจอวิธีพิสูจน์ในค่ายเค้าทำแบบตรีโกณอะคับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cfcadet View Post
จากรูปไม่สามารถลากเส้นตรงจากจุด C มาตั้งฉากกับ AD ได้นี่ครับ ทำยังไงก็ไม่ได้
ช่วยวาดรูปให้ดูหน่อยครับ
จากรูป AD กับ CD มันก็เป็นมุมป้านอะครับ
ต้องลากเส้นต่อADมาอีกนะคับแล้วจะตั้งฉาก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้