ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 ธันวาคม 2010, 21:39
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ง่วงนอน View Post
ในความคิดผมนะคับ

ผมว่าให้ฟรี15คะแนน มันก็ไม่เป็นธรรมอยู่ดีคับ
เพราะเท่าที่อ่านดู เค้าบอกว่าใช้ภาษาไม่ชัดเจน
อาจมีเด็กบางคนข้ามข้อนี้ไปโดยไม่ได้คิด (แต่เค้าได้คะแนน)
แต่บางคนใช้เวลาในการคิดข้อนี้ จนเสียเวลาไปทำข้ออื่น

แล้วจะทำยังไงหว้า
มันไม่เป็นธรรมตั้งแต่มีระบบนี้แล้วครับ
ไม่ว่าจะเป็นคุณภาพของข้อสอบที่แต่ละครั้งระดับความยากง่ายแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง เราจะเอาแค่ค่าเฉลี่ยมาดูอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูฐานแต่ละช่วงด้วย ข้อสอบแต่ละครั้งที่ผ่านมามีความผิดพลาดที่ตรวจเจอกับตรวจไม่เจอ เช่น คราวนี้ให้ฟรีไปก่อนหน้านี้แล้ว PAT2 ก็ 10 คะแนน ส่วน PAT 3 ก็ 20 กว่าๆ คนที่ไม่ได้สอบคราวนี้ก็ไม่มีแต้มต่อไปเท่าไรแล้วครับ และคนที่สอบครั้งแรกๆที่มีการเฉลยผิดหรือไม่มีคำตอบ แต่ สทศ. มีคำตอบขนาด อ.อุ๊ ออกมาบอกรู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองคนส่วนใหญ่รู้หมด แต่ สทศ.เลือกที่จะเป็นคนส่วนน้อยคือไม่รู้ หรือแม้แต่ PAT1 ที่มีการวิจารณ์กันในนี้ หลายครั้ง สทศ.ก็เลือกที่จะไม่รู้ ไม่ชี้แจง นี่ยังไม่นับรวมกับคนยากคนจนที่อาจไม่มีเงินที่จะสอบทุกครั้งอีก ความได้เปรียบเสียเปรียบย่อมมีแน่นอน และคนเหล่านี้ก็ไม่มีศักยภาพในการเรียกร้องและต่อสู้อีกต่างหาก ดังนั้นจะหาความเป็นธรรมคงยากครับ เพราะกระทู้ก็บอกแล้วว่า มั่ว ตอนนี้ทำได้อย่างเดียว ก็คือ ทำใจ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้