ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ธันวาคม 2010, 14:07
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ whatshix View Post
ครับ เรื่องนี้ไม่ยากสำหรับการสอน เพราะเราสามารถกำหนดนิยามและขอบเขตการศึกษาให้เด็กได้
แต่ปัญหา คือ เมื่อมันเป็นโจทย์ของการแข่งขัน
โจทย์ไม่ได้ระบุอะไรไว้อย่างชัดเจน
(แต่ผมแอบเชื่อนะว่า คนออกโจทย์อยากให้หา ค.ร.น. ก่อน)
เราจะมีวิธีการอธิบาย และตอบคำถามเหล่านี้อย่างไร
ถ้าเด็กถามว่า
1.5 หารด้วย 24 ได้อะไรครับครู (0 เศษ 5 ใช่หรือไม่?)
2.5 หารด้วย 16 ไ้ด้อะไรครับครู (0 เศษ 5 ใช่หรือไม่?)
3.5 หารด้วย 9 ได้อะไรครับครู (0 เศษ 5 ใช่หรือไม่?)
4.5 เป็นจำนวนนับไหมครับครู (ใช่หรือไม่)
5.แล้วทำไมเราถึงไม่ตอบว่า 5 ล่ะครับครู (???)

โจทย์แบบนี้มันจะง่ายมาก ถ้าเราเล่นกับอะไรที่เป็นรูปธรรม เช่น
สสวท ระดับ ป.3 ปีนี้ ข้อนี้

ทุกสิ่งทุกอย่าง ในโจทย์ชัดเจนอยู่แล้วว่าเป็นจำนวนนับ

แต่ปัญหาคือ เมื่อเราเล่นกับจำนวน ซึ่งเป็นอะไรที่นามธรรมสำหรับเด็ก
โจทย์ข้อนี้

และข้อนี้

และหลายๆข้อที่เราเคยเห็นกันมา ถือได้ว่าเป็นโจทย์ที่กำกวมหรือไม่?
เห็นด้วยครับ

คำถาม
แล้วถ้าเด็กตอบ 5 จะได้คะแนนไหม?

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้