หัวข้อ: True - False Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2007, 03:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Timestopper_STG:
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่บางทีผมตั้งโจทย์มั่วๆโดยไม่รู้ว่าทำได้หรือไม่
114.มีจำนวนเฉพาะที่อยู่ในรูป$10^n+1$อยู่เพียง2ตัวโดยที่ n เป็นจำนวนเต็มที่ไม่ติดลบ
ตั้งโจทย์เองแบบมั่วๆนี่แหละครับคือจุดประสงค์ของกระทู้นี้ แต่จะได้คำตอบออกมารึเปล่าเป็นหน้าที่ของทุกคนที่เข้ามาเล่นกระทู้นี้ช่วยกันคิดครับ มีโจทย์อยู่หลายข้อในกระทู้นี้ที่ทำให้ผมได้เรียนรู้เทคนิคใหม่ๆในการคิดครับ ที่ชอบที่สุดคงจะเป็นข้อ 104 ของคุณ nongtum ซึ่งทำให้ผมตระหนักว่าวิชา Topology ที่ร่ำเรียนมาไม่ได้เป็นแค่ทฤษฎีเชิงนามธรรมเพียงอย่างเดียว

114. เท็จครับ ผมได้มาสามตัวคือ 2,11,101 ส่วนที่เหลือคงต้องรอให้ผู้เชี่ยวชาญทางด้านทฤษฎีจำนวนมาไขความลับแล้วล่ะ