ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ธันวาคม 2010, 19:24
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ตราชั่งยุติธรรม View Post
ใช้วิธีคิดแบบเชิงขั้วจะยากเพราะไม่ทราบค่ามุม
เราใช้วิธีสมมุติคำตอบ x+yi
(x+yi)\hat a 2=-15-8i\rightarrow x\hat a 2+y\hat a 2=-15........1

และ 2xy=-8
แก้ระบบสมการได้ x=1
y=4
\therefore 1-4i และ -1+4i

ยังไม่มั่นใจนะคะว่าใช้เครื่องหมายถูกหรือเปล่า.......เพราะมือใหม่หัดเล่น
อยากได้แบบยาก ๆ อะครับ มีไหมครับ pure เชิงขั้ว