ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ธันวาคม 2010, 12:53
ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ's Avatar
ลมปราณบริสุทธิ์

ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ is on a distinguished road

งั้น degree ของสมการนี้เป็นเท่าไรครับ เพราะว่าถ้าเรายกกำลัง 6 ทั้งสองข้างแล้ว $\frac{d^2y}{dx^2}$ มันทีทั้งที่ยกกำลัง 2 และกำลัง 3 น่ะครับ เพราะนิยามของ degree คือเลขชี้กำลังของก้อน diff ที่มี order สูงสุด แต่มันมีสองค่านิครับ คือ 2 และ 3 ผมเลยคิดว่าน่าจะตอบค่าที่สูงที่สุด นั่นคือ 3 ไม่ทราบว่าถูกหรือผิดครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้