ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 ธันวาคม 2010, 18:00
RM@ RM@ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

RM@ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ iMsOJ2i2y View Post
อยู่ใน เอื้อมพระเกี้ยว ครับ ซึ่งผมอ่านเฉลยก็ยังงงอยู่ดี

วัตถุหนัก 70 กิโลกรัม มีแรงดึง 400 นิวตัน ทำมุม 30 องศากับพื้นราบ โดยที่พื้นมีแรงเสียดทานจลน์ 0.5 ถามว่าความเร่งของวัตถุคือเท่าไหร่

เฉลยตอบ $1.5 m/s^2$ ครับ

ช่วยแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยนะครับ
สมดุลแกน y : $F\sin \theta + N = mg \Rightarrow N = mg - F\sin \theta$

แรงเสียดทานจลย์ : $f = \mu N = \mu(mg - F\sin \theta)$

เคลื่อนที่ด้วยความเร่งคงที่แกน X, $F\cos \theta - f = ma$

$$a = \frac{F\cos \theta - 0.5mg + 0.5F\sin \theta}{m}$$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้