หัวข้อ: Calculus Marathon (2)
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มีนาคม 2007, 15:28
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ไม่ต้องใช้อะไรพิเศษหรอกครับ น้อง timestopper

เพียงแต่ขอบเขตคราวนี้มันไม่ใช่ rectangular region การสลับขอบเขตเลยไม่ใช่เพียงแค่สลับขอบเขตในกับขอบเขตนอก แต่ต้องเขียนใหม่ทั้ง 2 ขอบเขตภายใต้ area เดิม

เดิมบริเวณ $dvdu$ มันเป็น $ 0 \leq v \leq u \,\,\, , u \geq 0 $ ดังรูปข้างล่างก่อนหมุน (บริเวณ A cover ใต้เส้นถึง infinity นะครับ)

แล้วก็เปลี่ยนเป็นขอบเขตแบบ $dudv$ ก็เหมือนน้องมองเอาแกน v เป็นเส้นนอน และแกน u เป็นเส้นตั้งน่ะครับ ก็จะเห็นเป็นรูปล่าง และขอบเขตก็จะเป็น $ v \leq u < \infty \,\,\, , v \geq 0 $

NOTE : $\infty$ ที่ผมเขียนบรรทัดก่อน เป็นแค่ notation เท่านั้นนะครับ