หัวข้อ: Algebra
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 ธันวาคม 2010, 22:51
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Influenza_Mathematics View Post
$\displaystyle 7(x-\frac{1}{2})^2+ 5(y-\frac{1}{2})^2 + 2(x-y)^2 = 0$
ข้อนี้ผมลองผิดลองถูกมานาน อยากทราบเทคนิคของการทำข้อนี้หน่อยครับ
ก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษนะครับ ทำบ่อยๆแล้วจะคล่อง

---------------------------------------------------------------------------------------
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BLACK-Dragon View Post
$3(x-y)^2+4(x-1)^2+5(y-2)^2=0$

แล้วทำไม $x\not= y$ อ่ะครับ
เป็นตัวอย่างของโจทย์ที่ยังมีข้อผิดพลาดครับ ต้องขออภัย คุณ Influenza_Mathematics ด้วยครับ

---------------------------------------------------------------------------------------
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BLACK-Dragon View Post
ขออีกได้ไหมครับ พอจะได้ไหมครับขอบคุณครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
หา $(x,y)$ ที่เป็นจำนวนจริง

ข้อ $\gamma ).\ \ \ 27x^2+12y^2+3\leqslant 6xy+17x+2y$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้