หัวข้อ: New Year Gifts 2011
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มกราคม 2011, 19:02
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ว่าเเตุ่คุณ Passer-by อ่านหนังสือของอ.วรภัทร ภู่เจริญ สองเล่มที่พึ่งออกมาหรือยังครับ? "ฉลาดได้อีก" กับ "สุขได้อีก"

ผมขอของขวัญปีใหม่จากคุณ Passer-by เป็นคำเเนะนำเล็กๆน้อยเกี่ยวกับค่าย ได้ไหมครับ ผมควรจะอ่านเล่มไหนบ้าง ควรเก็บรายละเอียดส่วนไหนบ้าง ควรจะเน้นย้ำตรงไหน เเละผมอยากให้ช่วยเเนะนำ Road Map การผ่านเเละพัฒนาตัวเองไปทีละค่ายๆ ทีละ Stepๆ เรื่อยๆไปสู่ระดับผู้เเทนประเทศ เพราะผมมีึความรู้สึกว่า ผมไม่อยากเป็นตาบอดคลำช้าง อยากเห็นช้างทั้งตัวน่ะครับ อยากได้ Road Map ที่ชัดเจนกว่าที่ผมทำอยู่ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ
เคยเห็น แต่ยังไม่เคยเปิดอ่านครับ แล้วก็เคยได้ดู อ. วรภัทร ตอนออกเจาะใจปีที่แล้ว

ส่วนเรื่อง สอวน. ค่าย 2 สวนกุหลาบ ปกติ คะแนนเรขาคณิต กับ คอมบินาทอริกส์มันจะได้ง่ายน่ะครับ ไปตัดกันตรง algebra, NT, FE มากกว่า

Algebra เน้นเชิงซ้อนกับรากพหุนาม ,NT เน้น modulo, FLT, CRT application ก็ลองอ่านใน Problem solving strategies/ PEN น่าจะพอครับ

ที่สำคัญ เตรียมตัวเผื่อค่าย 3 ตอนเมษายน ไว้ด้วยนะครับ เพราะรอยต่อค่าย 2 ไปค่าย 3 สั้นมาก ค่ายนั้น ต้องมีความรู้ค่าย 1,2 อยู่ในหัวพร้อม ในค่าย 3 NT กับ algebra จะเป็น unseen โดยเฉพาะ NT สรุปว่า อย่าไปเก็งข้อสอบ 2 วิชานี้เลยครับ อาศัยทำโจทย์เยอะๆจะช่วยน้องได้ในห้องสอบ

---------------------------------------------------------------------------------------
Switch topic กลับมาที่เรื่อง Gift#3 ต่อ

กติกาก็ง่ายๆครับ รอบนี้จะมีคำถามเกี่ยวกับเลข 5 ข้อใหญ่ รวม 20 คะแนน ซึ่งจะ post คำถาม ช่วงรอยต่อคืนวันพุธ กับวันพฤหัสบดี ที่จะถึงครับ

โดยข้อแรกมี 8 คะแนน (หลายข้อย่อย)ซึ่งเป็นโจทย์ที่พบเห็นทั่วไปในข้อสอบแข่งขัน อีก 3 ข้อจะเป็นความรู้รอบตัวเกี่ยวกับเลข ซึ่งมีทั้งเรื่อง people, application โดยคำตอบก็อยู่ใน internet นี่แหละครับ แต่ไม่ใช่คำถามแบบลอกมาตอบ อาจจะต้องแปลหรือวิเคราะห์/ตีความนิดนึง ส่วนข้อที่เหลืออีก 1 ข้อ เกี่ยวกับ probability ครับ

ผมจะให้เวลา 30 ชั่วโมง หลังจาก post โจทย์ในการตอบคำถาม โดยให้ส่งทาง pm และให้ส่งครั้งเดียวต่อ 1 คนนะครับ เพราะฉะนั้น ตรวจสอบความถูกต้องก่อนส่งด้วย

2 คนแรกที่ได้คะแนนสูงสุด จะคูณคะแนนด้วย 20 แล้วไปลุ้นว่าจะได้กี่บาทในรอบต่อไป ซึ่งใช้ดวงล้วนๆ

เกริ่นไว้แค่นี้ก่อนครับ แล้วเจอกัน