หัวข้อ: supremum and infimum question
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 กุมภาพันธ์ 2007, 23:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ถ้ายังเป็นมือใหม่อยู่ควรเขียนให้ละเอียดกว่านี้ครับ ลองไปไล่นิยามดูนะครับว่าเราต้องเขียนแสดงอะไรบ้าง ที่น้อง Magpie เขียนมาถือว่าลัดอยู่หลายจุด แต่น้อง Magpie เขาเคยเขียนพวกนี้มาหลายรอบแล้วก็เลยลัดได้ครับ ผมว่าข้อนี้ไม่มีอะไรเลยถ้าเราเข้าใจนิยามครับ ลองไปทบทวนนิยามต่อไปนี้นะครับ แล้วทุกอย่างจะบอกเราเองว่าควรทำอะไรบ้าง

$A\subseteq B$ หมายถึง $x\in A \Rightarrow x\in B$
$x$ เป็น upper bound ของ $A$ ถ้า $a\leq x$ ทุก $a\in A$
$y$ เป็น lower bound ของ $A$ ถ้า $a\geq y$ ทุก $a\in A$
$\sup{A}$ คือ upper bound ที่น้อยที่สุด (ดังนั้นจะมีค่าน้อยกว่า upper bound ตัวอื่นๆทุกตัว)
$\inf{A}$ คือ lower bound ที่มากที่สุด (ดังนั้นจะมีค่ามากกว่า lower bound ตัวอื่นๆทุกตัว)