ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มกราคม 2011, 21:19
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

ผมยึดตามรูปนี้นะครับ เอ่อ คำตอบ มุม BDC กาง 80 องศาครับ

ให้ E เป็นจุดบน BC ทำให้ AB=AE โดยการไล่มุมจะได้
สามเหลี่ยม AED เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า และ มุม DEC กาง 70 องศา
ให้ F เป็นจุดบน BC ทำให้ DE=DF จะได้ มุม DFE กาง 70 องศา
นั่นคือมุม EDF กาง 40 องศา
สังเกตว่าตอนนี้เรามี AD=DF ด้วย จะได้ มุมDAF กางเท่ากับมุม FDA
โดยการไล่มุมพบว่า มุม DAF กาง 40 องศา
ตอนนี้ถ้าดูดีๆ จะมีมุม 0 องศาเกิดขึ้น (มุม FCA)
นั่นคือ C และ F เป็นจุดเดียวกัน
เพราะฉะนั้น ก็วาดรูปใหม่สวยๆ แล้วเทียบมุม ก็พบว่า คำตอบคือ 80 องศาครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้