ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2011, 10:05
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ข้อแรก ถ้าเป็นคำถามสำหรับเด็กประถมปลายจริง ไม่แน่ใจว่ามีใครพอจะอธิบายให้ง่ายๆตามพื้นฐานของเด็กประถมปลายได้บ้าง เพราะกฎการนับนั้นเราเรียนในหลักสูตรมัธยมปลาย ยกเว้นมีการสอนเสริมกันเองให้เกินหลักสูตร ข้อสอบข้อนี้ถ้าเป็นของมัธยมต้นยังพอว่า รบกวนหลายๆท่านในนี้ช่วยชี้ทางให้หน่อยครับ เพราะผมก็มีลูกเรียนป.4 ยังนึกหาวิธีอธิบายไม่ออก
เวลาผมสอน ผมจะยกตัวอย่างคนน้อยๆก่อน ซัก 3-4 คน
จากกนั้นก็วาดแผนภูมิแจกแจงกรณีแบบแตกกิ่งไปเรื่อยๆ
ให้เด็กได้จับไอเดียก่อนครับ
แล้วก็ค่อยสรุปแนวคิดในกรณีทั่วไปให้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้