ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 พฤษภาคม 2005, 21:52
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

เราต้องวิเคราะห์โจทย์ด้วยครับว่ากำลังหมายถึงแบบไหน อันที่จริงถ้าน้องวิเคราะห์ไปตามหลักการที่ว่า ค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิก จะใช้กับข้อมูลที่เป็นอัตราส่วน เช่น ระยะทางต่อชั่วโมง , จำนวนหน่วยต่อ 1 บาท หรือ อัตราการทำงาน (หน่วย/นาที) แบบนี้ไม่ผิดครับ.

อันที่จริงจะให้แน่ใจต้องย้อนกลับไปดูแบบเรียนในยุคปี 2526 ด้วยครับ. ว่าภาษาแบบนี้น่าจะหมายถึงอะไร แต่ถ้าดูตามเนื้อผ้าข้อนี้ ถ้าเขาหมายถึง ฐานนิยม ก็ไม่ควรใช้ภาษาว่าค่าเฉลี่ยขึ้นต้น ครับ. (ควรจะใช้คำว่า "ค่ากลาง" ซึ่งเ็ป็นคำกว้าง ๆ มากกว่า) โดยสามัญสำนึกข้อนี้จึงน่าจะหมายถึง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้