ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2005, 16:43
m.3kid m.3kid ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

m.3kid is on a distinguished road
Post แบบนี้เป็นจำนวน ตรรกยะหรือเปล่าครับ

คือผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ
1. เค้าบอกว่า จำนวนตรรกยะ เปนจำนวนที่เขียนเปนเศษส่วนได้ และ เศษและส่วนต้องเปน จำนวนเต็ม ถ้าอย่างเช่น 1/2 ก้เป็นใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเป็น 1/ 4/2 หละครับ คือถ้าเราไม่ตัด 4/2 ให้เป็น 2 อะครับ จะเป็นตรรกยะหรือเปล่า เพราะ ถือว่า 4/2 มันไม่เป็นเศษส่วนไม่ใช่จำนวนเต็มใช่มั้ยครับ??
2. อันนี้ผมไม่รู้อะครับ ผมถามคนอื่นเค้าบอกว่า พาย คือ อัตราส่วนของ เส้นรองวง / เส้นผ่านศูนย์กลาง ถ้างั้นมันก็ต้องเป็นตรรกยะสิครับ เพราะเป็นเศษส่วน

ช่วยชี้แจงด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้