ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 พฤษภาคม 2005, 22:35
Ta Ta ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Ta is on a distinguished road
Post ค่าสูงสุดต่ำสุดฟังก์ชันตรีโกณ

ปัญหามีอยู่ว่าผมทำโจทย์เรื่องค่าสูงสุดต่ำสุดฟังก์ชันตรีโกณ
โจทย์ก็คือจงหาสูงสุดต่ำสุดของ f(x) = -3sinx+4cosx ผมก็ใช้วิธีเหมือนกับบทความเรื่องนี้แหละครับ บทความที่ 14 อ่ะครับ มันได้ค่าสูงสุด ต่ำสุด เป็น 5 กับ -5 ตามลำดับ

ผมลองทำอีกวิธีนึง จากความความจริงที่ว่า -1 sinx1 -------*
และ -1 cosx1 -------**

-3 x * ได้ -3-3sinx3
4 x ** ได้ -44cosx4
แล้วก็เอามาบวกกัน ได้ -7-3sinx+4cosx7
วิธินี้ก็ได้ค่าสูงสุดต่ำสุด 7 กับ -7 ตามลำดับ
ทำไมมันไม่เหมือนกับคำตอบที่ได้ตอนแรกเลยอ่ะครับ ไม่เข้าใจจริง พี่ๆครับช่วยอธิบายให้ผมที มันยังไงอ่ะครับ ผมทำผิดตรงไหน ????