ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กรกฎาคม 2005, 18:50
esdgr esdgr ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

esdgr is on a distinguished road
ง่าๆ ผมทำแบบความรู้น้อยๆของผมใช้วาดรูปเอาอะ ง่ายดี
แบบหา A โอเปอเรต B ก่อน แล้วดูว่าได้ยังไงก็สรุปได้ว่ามันคืออยู่ในเอ ไม่อยู่ในบี ยูเนียนกับอยู่ในบีแต่ไม่อยู่ในเอ ก็จะได้รูปโบ๋ๆตรงกลาง แล้วพอทำซ้ำกับซี ก็มองรูปโบ๋ตรงกลางให้เป็นเซตนึงไปเลย แล้วเอามารวมกับ C ก็จะได้ว่าอยู่ในโบ๋ๆไม่อยู่ในC ยูกับ อยู่ใน C แต่ไม่อยู่ในโบ๋ๆ (แบบวาดรูปช่วยอะ) ก็จะได้ตรงกับเฉลยเป๊ะเลย

(ทำด้วยความรู้อันน้อยนิด อาจจะอ่านแล้วงงๆนะครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้