ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 14:41
โคนันคุง โคนันคุง ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

โคนันคุง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ whatshix View Post
เห?
ความหมายของผม นี่ ไม่ใช่มุ่งเน้นการเอาชนะนะครับ ใจเย็นๆครับ
แต่ความหมายของผมคือ การเขียนงานได้ดี จะทำให้เด็กๆได้ฝึกแสดงแนวคิดของตัวเอง
วันข้างหน้าเมื่อเขาเป็นนักวิทยาศาสตร์ ทักษะการเขียนอธิบายงานของตัวเอง ก็เป็นอะไรที่สำคัญไม่ใช่หรือครับ

ส่วนคำถามที่ว่า สสวท ต้องการสร้างนักวิทยาศาสตร์ หรือ ครู กันแน่
ผมมองว่า สสวท ต้องการสร้างทั้งสองอย่างนั่นแหละครับ
เพราะวงการวิทยาศาสตร์จะพัฒนาได้มันก็ต้องเริ่มจากตัวครูด้วย แล้วก็ตัวเด็กด้วย
(ผมไม่ได้เข้าใจอะไรผิดไปใช่ไหมครับ?)

ส่วนเรื่องรางวงรางวัลนั่น บอกตรงๆ ผมไม่ได้เอามันมาเป็นสาระสำคัญอะไรเลยจริงๆครับ
(ก็อย่างที่บอกลูกศิษย์ไปว่า ได้ก็ดีใจด้วย ไม่ได้ก็ถือเป็นประสบการณ์)
เพียงแต่ว่า ผมมองว่ามันเป็นเรื่องดีที่มันมีอะไรมาย้ำเตือนว่า
ถึงเราเป็นครูเราก็ต้องหมั่นฝึกฝนตัวเองเหมือนกัน
สุดยอดค่ะอาจารย์ เด็กเดี่ยวนี้คิดเร็วแต่แก้ปัญหายังไม่เป็น เพราะได้สูตรลัดมากันเยอะ แต่พอให้อธิบายก็ยังอธิบายไม่ถูกค่ะ เจอสสวท.ดักทางเข้าแล้ว สู้ต่อไปค่ะอาจารย์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้