ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กุมภาพันธ์ 2011, 10:18
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

มุมมองของผมเนี่ย
การฝึกฝนเขียนควรจะฝึกฝนตั้งแต่เด็กครับ
แต่ทั้งนี้ก็ต้องตามศักยภาพของเด็กนะ
เพราะแน่นอนว่ามันเป็นไปไม่ได้ ที่เด็กจะเขียนได้อลังการแบบงานของผู้ใหญ่

สมัยเป็นเด็กประถม ผมจำได้ว่า ก็ต้องเขียนแสดงวิธีทำส่งอาจารย์เหมือนกันนะ
คิดว่าสมัยนี้ การแสดงวิีธีทำอาจจะถูกปล่อยปละมากเกินไป สสวท ซึ่งเป็นสถาบันที่ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อส่งเสริมการสอนฯ
ก็เลยอยากจะเน้นที่จุดนี้เป็นพิเศษกระมัง (อันนี้ผมคาดเดาเอาเองนะ อย่าพึ่งเชื่อล่ะ)

แต่ก่อนอื่น การสอนการเขียนงานนี่ คงเป็นไปเพื่อสร้างศักยภาพทางหนึ่งให้เด็กมากกว่าไปโฟกัสที่ สสวท(รอบสอง) ครับ
โอเคล่ะ สนามแข่งขันต่างๆ มีข้อดี คือ ช่วยกระตุ้นบรรยากาศทางการศึกษา ให้ครูและเด็กอยากพัฒนาตัวเอง
แต่ถ้าคิดถึงการแข่งขันจนเกินไป มันจะะทำลายความสนุกในการเรียนการสอนเสียเปล่าๆ

28 กุมภาพันธ์ 2011 10:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ whatshix
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้