ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 มีนาคม 2011, 10:21
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

มาเสวนากันต่อ (ผมชอบกระทู้แลกเปลี่ยนความคิดกันแบบนี้นะ มันกระตุ้นบรรยากาศดี )

ที่ถามว่า ทำไมข้อสอบคณิตนานาชาติที่ฮ่องกง (คงหมายถึง โปว เหลียง ก๊ก) ไม่มีการเขียน
ผมเดาว่า คงเป็นเพราะข้อจำกัดทางภาษาของเด็กครับ ตอนแข่งขันจริงนี่ บางประเทศยังต้องให้มีวิทยากรไปแปลโจทย์ให้

ส่วนการแข่งขันวิชาการนานาชาติของ สพฐ
พอดีผมเคยมีโอกาสเคยเข้าฟังการสัมนา-อบรม ของท่านอาจารย์ปราโมทย์ ขจรภัย
ซึ่งเป็นหนึ่งในหัวเรือใหญ่ของการแข่งขันรายการนี้
จริงๆแล้ว ท่านก็ให้ความสำคัญกับเทคนิคการสอน และรากฐานของการสอนมากๆครับ
เพียงแต่ว่า ระบบการทำงานคณะทำงานของการแข่งขันรายการนี้ จะเป็นการแต่งตั้งคุณครูจากทั่วประเทศให้เข้ามาช่วยงาน
ซึ่งสามารถดึงตัวมาช่วยได้ภายในระยะเวลาจำกัดเท่านั้น ถ้าเป็นข้อสอบแบบเขียนแสดงวิธีทำ อาจกินเวลาทำงานนานเกินไป
ที่สำคัญคือ จำนวนผู้เข้าสอบรอบสองของรายการนี้ น่าจะเยอะกว่า สสวท รอบสอง (เพราะคัดเลือกรอบแรกเป็นเขต)
นอกจากนี้ การแข่งขันของ สพฐ ก็เพื่อคัดเลือกตัวแทนไปแข่งในระดับนานานชาติ ซึ่งไม่มีการเขียน ด้วยเหตุผลดังที่กล่าวข้างต้นครับ
(ทั้งนี้ทั้งนั้น เหตุผลในย่อหน้านี้ เป็นการคาดการณ์ของผม อย่าพึ่งเชื่อนะครับ)

ต่อไป เราจะมาว่ากันถึงเหตุผลที่ทำไมบางรายการถึงไม่ยอมแจกข้อสอบเด็กกลับบ้าน
ผมเคยได้ยินข่าววงใน (ดังนั้น เมื่อเป็นข่าวที่ไม่มีพยาน หลักฐาน ยืนยัน ท่านก็อย่าพึ่งเชื่อ เช่นกัน )
เมื่อประมาณไม่กี่ปีที่ผ่านมา ในการแข่งขันรอบสองของรายการหนึ่ง ไม่รู้ว่าคนจัดแจกข้อสอบ หรือเด็กจำออกมา
แต่ที่แน่ๆ ผู้ปกครองเอาข้อสอบไปให้ติวเตอร์เฉลย และคำตอบที่ได้ ก็ทำให้ผู้ปกครองมั่นใจว่า ลูกของตนน่าจะติด
แต่ผลประกาศออกมา ปรากฏว่า ไม่มีชื่อของเด็กคนนั้นครับ
เรื่องใหญ่เลยทีนี้ ผู้ปกครองคนนั้นก็ไปร้องเรียนถึงผู้หลักผู้ใหญ่ในกระทรวงฯเป็นเรื่องเป็นราวกันเลยทีเดียว

และเป็นที่น่าสังเกตว่า ปีนี้ แม้กระทั่งรอบแรก การแข่งขันวิชาการนานานชาติของ สพฐ ก็ไม่ให้ข้อสอบคืนกลับมา
ผมได้ยินมาว่า (อีกแหละ )
มีบางสำนักพิมพ์นำข้อสอบไปเฉลย และพิมพ์ขายเป็นล่ำเป็นสัน (ขออนุญาตไม่เอ่ยนาม)
โดยไม่ได้ขออนุญาตทางเจ้าของข้อสอบ
ปีนี้ทาง สพฐ จึงเข้มเรื่องการเผยแพร่ข้อสอบและเฉลยมากเลยครับ

เรื่องที่ผมเล่ามาทั้งหมด ขอย้ำว่าอย่าพึ่งเชื่อครับ เพราะมันไม่มีหลักฐานและพยาน
เอาเป็นว่า อ่านกันสนุกๆครับ

01 มีนาคม 2011 10:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ whatshix
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้