หัวข้อ: Selected from ก.พ.
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 สิงหาคม 2005, 23:46
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
วิธีหาเรนจ์ ของคุณ prachya ตามความคิดผม ดูเหมือนจะมีข้อผิดพลาดนะครับ
ลองพิจารณาฟังก์ชัน แบบนี้ดู
\( f(x) = \sqrt{x+2} \; \; , \; \; g(x) = \sqrt{x+3} \)
จะได้ว่า \( R_f = [ 0 ,\infty) \; \; , \; \; R_g = [0 , \infty ) \)
\( (f+g)(x) = \sqrt{x+2} + \sqrt{x+3} \) ได้ \( R_{f+g} = [1, \infty) \) ซึ่งมันไม่เท่ากับ \( R_f \cup R_g \)
ปัญหานี้เกิดขึ้นเพราะว่า f และ g ไม่ได้เกิดจุดต่ำสุดที่ x เดียวกันนั่นเองครับ
อ่าผมเข้าใจผิด หรือ ยังไง บอกได้นะครับ
ดังนั้น ทำให้ผมยังคงคิดไม่ออกอยู่ล่ะครับ แหะๆๆ ....

ปล. To : jae_bau อ่า ทำเฉลย ก.พ. ค่อนข้าง งานช้างครับ เพราะว่า บางข้อก็ไม่ได้หมูอย่างที่คิด โดยผมคนเดียวก็ คิดไม่ออกทุกข้อ นะคับ เลยมีปัญหาส่วนนี้อยู่เหมือนกัน ( คนเราไม่ได้เก่งที่สุดสิครับ จิงไหมเอ่ย ) ก็ ลองดูเป็นข้อๆ ไปพอจะได้ครับ มีปัญหาอะไรก็โพสในเวบบอร์ดนี้ถามก็ได้ ต้องมียอดจอมยุทธ์ มาตอบให้แน่นอน หรือถ้าเล่น msn ก็แอดเมล์มาคุยกันได้คับ ee_magpie@hotmail.com