ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 สิงหาคม 2005, 12:11
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ POEMLARP:
เกม "เหรียญมรณะ" มีกติกา ดังนี้ มีเหรียญ 2004 เหรียญ และผู้เล่น 2 คน โดยให้ผู้เล่นและคนหยิบเหรียญออกเป็นจำนวน 1,2,... หรือ 13 เหรียญ ผลัดกันไปเรื่อยๆ ใครที่เป็นคนหยิบเหรียญคนสุดท้ายออก จะเป็นฝ่ายแพ้ ถ้าคุณเล่นเกมนี้กับกาลิเลโอ และคุณเป็นคนเริ่มก่อน คุณจะต้องหยิบเหรียญออกกี่เหรียญในครั้งแรก คุณจึงมีสิทธิชนะกาลิเลโอ (คำตอบ คือ 1 ครับ)
แต่เหตุผลขอให้พวกคุณช่วยคิดหน่อยนะ แบบว่าวิธีการชนะครับ
ข้อนี้ก็แล้วกันครับ
ก็เมื่อคุณเอาเหรียญออก 1 เหรียญ แล้ว เหรียญจะเหลือ 2003 เหรียญ
ต่อไปถ้า กาลิเลโอ หยิบเหรียญออกไปเท่าใด คุณก็จะจะต้องหยิบเหรียญออก
เพื่อให้ครบจำนวน 14 เหรียญ เช่น กาลิเลโอ หยิบ 1 คุณต้อง หยิบ 13
กาลิเลโอ หยิบ 2 คุณต้อง หยิบ 12 อย่างนี้ไปเรื่อยๆ
ก็จะทำให้หยิยเหรียญออกไปได้ 2002 เหรียญ ซึ่งเป็นพหุคูณของ 14
ดังนั้น กาลิเลโอ ก็จะต้องหยิบเหรียญสุดท้ายเสมอ คุณก็จะชนะครับ