ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2011, 22:18
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
ขอบคุณพี่ไลค์ ครับ คือจะขอ hint ข้อฟังก์ัชัน แต่เหนมันเปน พหุนาม ก้เลยพูดพหุนาม 55

รบกวนพี่ไลค์ ไปเคลียข้อนี้ที่ให้ไว้หน่อยได้มั้ยครับ ?

ยังติดอยู่เลยครับ http://www.mathcenter.net/forum/show...?t=7186&page=3
อ่อ ขอโทษทีครับที่ตอบช้า
ผมใช้เทียบดีกรี $f(x)-f(x-1)=2x$ ดูอ่ะครับ
สังเกตุว่า $Deg(f(x)-f(x-1))=n-1=1$ จะได้ $n=2$ ที่เหลือก็แก้สมการ
ได้ $f(x)=x^2+x+1$ อ่ะครับ แต่มันยังดูแปลกๆอยู่เลย
รบกวนเช็คด้วยนะครับ

ส่วนข้อที่ติดอยู่ ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายโดยไม่ใช้ inverse ยังไงดี
${\frac{1}{1},\frac{1}{2} ,...,\frac{1}{p-1} }$ เป็น Complete residue system ของ p
จะได้ $\frac{1}{1^2}+\frac{1}{2^2}+...+\frac{1}{(p-1)^2} \equiv (1^2+2^2+...+(p-1)^2 )\pmod{p} $

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้