ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มีนาคม 2011, 16:45
bakured's Avatar
bakured bakured ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

bakured is on a distinguished road
Default ถามโจทย์ครับ

มันเป็นโจทย์ทฤษฏีจำนวนในเล่มของ อ.ณรงค์ ครับ

1. จงแสดงว่า ถ้าpและqเป็นจำนวนเฉพาะที่ต่างกันแล้ว $p^{q-1}+q^{p-1}$ $\equiv$1mod(pq)

2.ถ้า m และ n เป็นจำนวนเฉพาะสัมพัทธ์ จงพิสูจน์ว่า $m^\phi(n)$+ $n^\phi {n}$ $\equiv $1mod(mn)
ยกกำลังฟี n นะครับ(เขียนไม่ถูกอะครับ)

3. ถ้าpเป็นจำนวนเฉพาะ จงพิสูจน์ว่า (p-1)!+1=$p^k$ สำหรับจำนวนเต็มkบางตัว ก็ต่อเมื่อp= 2,3หรือ5

4.ให้ p เป็นจำนวนเฉพาะและ h+k=p-1 เมื่อ h$\geqslant $0และkมากกว่าเท่ากับศูนย์
จงพิสูจน์ว่า h!k!+$(-1)^h$ $\equiv $ 0(mod p)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้