ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มีนาคม 2011, 10:02
nev's Avatar
nev nev ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nev is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ครับ...เริ่มจากสูตรนี้เลยครับ
$(x^n)'=nx^{n-1}$
แล้วก็กฏลูกโซ่ครับ $y=f(u)\ \ ,u=f(x)$
$\frac{dy}{dx}=\frac{dy}{du}\cdot \frac{du}{dx}$
ให้ $u=2x^3+8$ แล้ว $y=u^{\frac{5}{2}}$
$y'=(u^{\frac{5}{2}})'\cdot \frac{du}{dx}$
ที่ผมกำลังเริ่มเรียนมี
$\frac{dc}{dx} =0$

$\frac{dx}{dx} =1$

$ c \frac{d}{dx} f(x)$

$\frac {d}{dx} (u +- v) = u' + v' $

$\frac {d}{dx} (u.v) = uv' + vu' $

$\frac {d}{dx} (\frac {u}{v}) = \frac {vu'-uv'}{v^2} $

$\frac{d}{dx} x^2 = nx^n-1$

$\frac{d}{dx} u^n= nu^n-1\frac{du}{dx} $

พวกนี้อ่ะครับซึ่งผมบอกตรงๆว่าขนาด คุณpoper ยกตัวอย่างมาให้แล้วผมยังไปไม่ถูกเลยจริงๆครับ
ช่วยกรุณาสักทำให้ดูสักหน่อยน่ะครับ ขอบคุณอย่างสูงอีกครั้งครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้