หัวข้อ: ถึงคุณ nongtum
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กันยายน 2005, 15:13
นักเรียนทุน นักเรียนทุน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นักเรียนทุน is on a distinguished road
สงสัยเดี๋ยวคงจาเปงเรื่องใหญ่ไปแล้วมั้ง แต่ผมก้อไม่ค่อยชอบเท่าไหร้กะคนที่มาว่าโจทย์ห่วย
เพราะผมคิดว่าที่ผมชอบคณิตศาสตร์มาถึงทุกวานนี้ก้อเปงเพราะว่าโจทย์อ่ะแหละ คุนtonococจะมาว่าโจทย์ผมก้อรู้สึกว่าเหมือนกะคุนว่าอาจารย์ของตัวเองอ่ะ อีกอย่างผมก้อไม่รู้สึกเลยนะว่าโจทย์ข้อนี้มานห่วยตงไหน อีกอย่างจุดประสงค์ของโจทย์หั้ยเราพิสูจน์หั้ยเค้าดูว่า ถ้า n=3,5,7 มานจาทามหั้นประโยคนั้นอ่ะเปงจำนวนเฉพาะ มานก้อไม่เหงจาห่วยอารายเลย
อีกอย่างวิทีของคุนอ่ะ ถึงแม้ว่าจะมีการเอาทิดสะดีบดที่คุนกล่าวไว้มาอ้าง แต่มานก้อยางไม่พ้นการแทนค่าอยู่ดี ซึ่งผมคิดว่าการแทนค่านั้นครายๆๆก้อทามกานได้หมด โจทย์คงไม่ต้องถึงขึ้นสั่งว่าพิจน์ก้อได้ และก้อวิทีที่คุนบอกว่าผมมั่วค่าขึ้นมาอ่ะ ตามจิงดูแล้วเหมือนว่าจามั่วขึ้นมาแต่มานก้อมีหลักการคิดต่อหั้ยคุนจาเพิ่มเลขขึ้นมามากแค่ไหนผมก้อหาได้อยู่ดี
วิทีการทำ เนื่องจาก n(n-1)+41 เปงจำนวนเฉพาะ สมมติโจทย์หั้ยเราพิสูจน์ว่า ถ้าประโยคดังกล่าวเปงจำนวนเฉพาะ เมือ n=5
ผมก้อเอาn=5ไปแทนค่าในสมการเลย 5(5-1)+41ซีงเท่ากับ 61
เราก้อพยายามหลีกเลี่ยงหั้ยเค้าเหนว่าเราแทนค่าโดยทำเปง
n(n-1)+41 =61 แล้วก้อแก้สมการออกมาคำตอบจะบีบบังคับและโชว์หั้ยเราเหนออกมาเลยว่า n=5
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้