ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 เมษายน 2011, 00:34
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อต่อไปข้อนี้แล้วกันนะครับ ดูผิวๆเหมือนจะยาก แต่จริงๆแล้วไม่ยากครับ

Let $a,b,c>0$ for which $a+b+c=3$
Prove that
\[3 \ge \frac{b+c+bc}{a^2+b^3+c^4}+\frac{c+a+ca}{b^2+c^3+a^4}+\frac{a+b+ab}{c^2+a^3+b^4}\]

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้