ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 เมษายน 2011, 21:07
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
คิดอย่างนี้หมายถึงวิธีคิดโจทย์ หรอคับ

แล้วอันตรายยังไงครับ ช่วยบอกที

จะได้ปรับปรุงครับ = ="
ทั้งโจทย์ ทั้งวิธีคิดครับ อย่างหนึ่งที่ต้องเข้าใจเรื่อง การเคลื่อนที่เป็นเส้นตรง ในหลักสูตร ม.ปลายหรือแม้แต่ใน ปี 1สูตรที่เราใช้กันนั้น ความเร่งต้องคงที่ครับ แต่ถ้าไม่คงที่ การคิดก็ต้องทราบรูปแบบของฟังก์ชั่นความเร่ง ซึ่งจะหาความเร็วหรือระยะทางต้องใช้อินติเกรทเข้าช่วยครับ

ลองมาดูกันที่โจทย์ โจทย์บอกว่า รถออกจากจุดหยุดนิ่งด้วยความเร่ง $2 m/s^2$ ซึ่งเป็นไปไม่ได้รถที่มีความเร่งอยู่จะหยุดนิ่งได้อย่างไร ก็ผิดกับกฎข้อที่ 1 ของนิวตันแล้ว โจทย์โดยปกติถ้าจะเป็นแนวนี้ จะเป็นว่าขณะที่รถผ่านจุดเริ่มต้นมีความเร่ง $2 m/s^2$ อย่างนี้ได้ ส่วนต่อมาก็บอกว่าเพิ่มความเร่งเป็น $10 m/s^2$ ภายใน 2 วินาที จากนั้นรถขับด้วยความเร็วคงที่นาน 12 วินาที นั้นหมายถึงความเร่งเป็น 0 เลยนะ อยู่ๆ เร่งเป็น $10 m/s^2$ แล้วมาเป็น 0 ทันที ขับรถนะครับ ไม่ใช่เสกเอา เอาละถ้าเสกเอาก็ได้ แล้วรูปแบบที่เร่งเป็น $10 m/s^2$ ภายใน 2 วินาทีรูปแบบเป็นอย่างไร

ผมเข้าใจว่าโจทย์นี้น่าจะแต่งเอง หรือดัดแปลงแบบคิดเอาเอง มาถึงตรงนี้ น่าจะเข้าใจว่าทำไมผมถึงบอกอันตราย
ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เก่งฟิสิกส์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้