ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 เมษายน 2011, 22:18
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

ขออภัยนะครับ

จากที่คุณ NNA-MATH ถามว่า ความเร่งไม่คงที่

ขอตอบว่า จากที่ครูสอนนะครับ ความเร่งในช่วงที่ 1 คือ 2 โจทย์ข้อนี้มี 4 ช่วง จึง จำเป็นต้องหา 4 ช่วง ถูกไหมครับ

ที่อ่านผมขออภัย ผมเข้าใจว่าเป็นความเร็ว อ่านไม่ดีเองครับ

แต่โจทย์ข้อนี้ วิธีคิด และเฉลย ได้มาจาก คนที่ออกข้อสอบครับ ^^ ก็คิดแบบนั้นแหละ

เนื่องจาก รถเคลื่อนที่ออกจากจุดหยุดนิ่ง ดังนั้น ความเร็วต้น จึง = 0 ถูกไหมครับจากนั้นรถ เร่งเครื่องแล้วออกจากจุดหยุดนิ่งด้วยความเร่ง 2m/s^2 ดังนั้น ความเร่งก็ =2 แล้วพอถึงจุดจุดนึง ความเร็วก็ =10 แล้วจึงเปลี่ยนความเร่งเป็น 10m/s^2 ในเวลา 2 วินาที ผมเข้าใจว่าที่พี่เค้าจะสื่อคือ เร่งเครื่อง 10m/s^2 เป็นเวลา 2 วินาที จากโจทย์ ในช่วงนี้ ความเร็วต้น จะ = 10 โดยนำมาจาก ความเร็วปลายของช่วงแรก เวลาในการเร่ง =2 วินาที ถูกปะครับ

.... ต่อไปเรื่อยๆ

ผมก็ยังอธิบายไม่ถูกเหมือนกันเพราะผมเพิ่งเรียนเรื่องเดียวเองครับ ผมก็จำวิธีคิดมาและพี่เค้าเฉลยแบบนี้ครับ = ="