ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 เมษายน 2011, 21:15
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

เมื่อวานไปหาหมอที่จังหวัดมาครับ (อยู่อำเภอไม่มีจักษุแพทย์)
หน้าห้องเขาถามอาการ ให้อ่านอักษร ส่องไฟฉาย ส่องวัดความดันตา (ไม่แน่ใจว่าจำมาถูกไหม)
เขาหยอดยาชา และยาขยายม่านตาให้ นั่งรอพักเที่ยง ตามัว อ่านหนังสือไม่ค่อยชัด (ดีที่หน้าไม่มืดด้วย)
คุณหมอส่องตาด้วยเครื่อง และฟังคำอธิบายอาการของผม
มองเห็นท้องฟ้ามีจุดดำ ๆ ตามการกลอกของดวงตา และเห็นเส้นขาว ๆ เวลามองท้องฟ้า
คุณหมอก็บอกว่าวุ้นในตาเสื่อมนะครับ
โรคนี้รักษาไม่หาย เป็นธรรมดาของการเสื่อมตามอายุ (สงสัยช่วงนี้หน้าผมจะแก่มาก และเมื่อวานผมคงแต่งตัวแก่มาก)
รอให้ตามัว และเห็นแสงฟ้าแลบก่อนแล้วค่อยกลับมาหาหมอใหม่นะครับ
ก่อนจากก็เลยถามคำถามที่ค้างคาใจ หลังจากอดเล่นเกมมาเดือนหนึ่ง
เป็นผลมาจากการใช้คอมมากเกี่ยวไหมครับ คุณหมอตอบ ... ไม่เกี่ยวครับ
ก่อนกลับได้ยาวิตามินสีเขียว มา 90 เม็ด กินวันละเม็ดหลังอาหารเช้า
สาธุ