ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 เมษายน 2011, 12:59
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ตั้งใจไว้ว่าสอบวิทยานิพนธ์เสร็จแล้วจะมาเล่นกระทู้นี้ ตอนนี้พร้อมแล้วขอลงบางข้อที่คิดได้ไว้ก่อนนะครับ
9. $a,b,c\geq0, a^2+b^2+c^2=a+b+c$

$(ab)^2+(bc)^2+(ca)^2\leq ab+bc+ca$
ถ้าจะพิสูจน์ $ab+bc+ca \ge a+b+c$ มันเป็นไปไม่ได้ครับ
ยังไงก็ช่วยเช็ค ให้ผมหน่อยครับ

23 เมษายน 2011 16:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จูกัดเหลียง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้