ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 เมษายน 2011, 21:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ก่อนที่จะไปกันใหญ่ เพื่อให้ข้อมูลที่ชัดเจน คนที่ผลักดันระบบการปฎิรูปการศึกษาไทยคือ ดร.รุ่ง แก้วแดง ลูกหม้อของกระทรวงศึกษา มีมาตั้งแต่ ปี 2542 ดูได้จาก
http://www.onec.go.th/publication/st...strategic.html ส่วน ดร.กนก วงศ์ตระหง่าน สังกัดพรรคประชาธิปัตย์ เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดโครงการเรียนฟรี 15 ปี ถ้าจะพูดกันเรื่องนี้ยาวครับ การเริ่มจากทุกคนที่มีหน้าที่ที่ต้องทำเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับแต่ขาดรูปธรรมในการไปปฎิบัติใช้ อีกอย่างถ้าทำงานเป็นทีมและเป็นระบบจะไม่ดีกว่าหรือครับ สิ่งที่ผมกำลังชี้ให้เห็นก็คือขาดการประสานงานและความเข้าใจกันทุกส่วนเพื่อให้การขับเคลื่อนมีพลัง และอีกอย่างที่ผมได้แสดงความเห็นให้ก่อนหน้าก็คือการกำกับ การตรวจสอบที่ขาดประสิทธิภาพ ส่วนเรื่องคุณภาพของแต่ละส่วนผมไม่ได้มองเป็นเรื่องใหญ่เพราะผมเชื่อว่าถ้าระบบดีคนตั้งใจทำ ประสิทธิภาพและมาตรฐานจะมาเอง เพราะผมเชื่อว่าคนสามารถพัฒนาได้

ปล.ที่แสดงความเห็นก็เพื่อให้ข้อมูลที่ครบถ้วนเท่าที่ผมทราบ และผมเคารพทุกความเห็นด้วยครับ

24 เมษายน 2011 21:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้