ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 เมษายน 2011, 22:16
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
Nesbitt's inequality ถ้าเรียกมาให้ดูก็คงรู้จักกันทุกคน แต่หลายคนยังไม่รู้จักชื่อ

$\dfrac{a}{b+c}+\dfrac{b}{c+a}+\dfrac{c}{a+b}\geq\dfrac{3}{2}$

อสมการ Holder ที่ผมใช้เป็นอันนี้ครับ

$(a_1^3+\cdots+a_n^3)(b_1^3+\cdots+b_n^3)(c_1^3+\cdots+c_n^3)\geq (a_1b_1c_1+\cdots+a_nb_nc_n)^3$
ขอบคุณมากครับ get(บางส่วน) ละ 555+
เเล้วถ้าผมเพิ่มดีกรีที่ใช้ Holder ไปถึง n อะครับ มันจะเป็นเเบบนี้หรือเปล่าครับ
$(a_1^n+....+a_n^n)(b_1^n+...+b_n^n)(c_1^n+..+c_n^n)\ge (a_1b_1c_1+...+a_nb_nc_n)^n$
เเละ ใช้ตัวเเปรได้กี่ตัวเหรอครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ เดี๋ยวกลับมาดูใหม่

24 เมษายน 2011 22:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จูกัดเหลียง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้