ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2011, 21:54
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ยังไงก็ต้องขอพูดเกี่ยวกับเรื่องการเมืองแบบเล็กน้อย เพราะต้องตอบประเด็นให้เข้าใจ
เหอะๆๆ...ต้องบอกว่าจริงๆแล้วผมสนใจการเมือง และเพราะว่าผมสนใจการเมืองผมจึงต้องศึกษาหลายๆเรื่องเนื่องจากการเมืองเชื่อมโยงกับทุกๆเรื่องของประชาชน ผมคงต้องยอมรับว่าใช่ครับ ผมไม่ได้อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับการปฎิรูปการศึกษาในลิงค์ที่คุณหยินหยางให้ เพราะผมไม่ได้คลั่งไคล้ระบบการศึกษาขนาดนั้น...หากแต่เ็ป็นเรื่องการชูนโยบายเรียนฟรี 15 ปี ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเมือง และเป็นเรื่องที่ผมทราบ...ซึ่งตรงนี้ผมก็คิดว่ายังไงๆถ้าจะมองว่าเป็นประชานิยมก็ใช่แน่นอนอยู่แล้วถ้าคุณจะมอง ถ้าจะมองว่าการที่รัฐบาลจ่ายเงินและทำให้ประชาชนพอใจเป็นประชานิยม มันก็ต้องเป็นประชานิยมตลอดกาลอยู่แล้วสิครับ แหม่คุณหยินหยางหล่ะก็...
แต่ที่ผมเชื่อมั่นในนโยบายเรียนฟรี 15 ปีและพรรคประชาธิปัตย์ก็เพราะคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะที่เป็นหัวหน้าพรรคในตอนนี้ เพราะว่าเขาเป็นหนึ่งในบุคคลที่เกี่ยวข้องกับการปฎิรูปการศึกษาปี 2542 อย่างชัดเจน ดังนั้นผมก็เลยเชื่อว่าพรรคประชาธิปัตย์น่าจะทำได้แตกต่างในเรื่องนี้ ก็แค่นั้นเอง...
-> reference จากเว็บเดียวกัน http://www.onec.go.th/publication/43...ord_apisit.pdf
ส่วนไอ้เดินหน้าต่อไปจะตกเหวหรือไม่ตกเหว...ก็อยู่ที่สายตาของประชาชนแล้วหล่ะครับ...ว่าเลือกที่จะปิดตา ปล่อยให้คำว่า "ระบบ" พาไปในเส้นทางที่ถูกต้อง หรือเปิดตา เพื่อเดินหน้าต่อไปอย่างไม่ตกเหว...เพียงเท่านั้น...จริงๆมันสำคัญพอๆกันนั้นแหละครับ ทั้งคนและระบบ...ผมก็แค่ให้ความสำคัญไปที่คนมากกว่า ก็เท่านั้นเอง...

26 เมษายน 2011 21:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้