ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 พฤษภาคม 2011, 21:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Αρχιμήδης View Post
*ลองสร้างตารางอ่านหนังสือขึ้นมา จะช่วยได้เยอะครับ
อันนี้คือสิ่งที่ผมทำมาตลอดตั้งแต่ม. 6 เป็นต้นมาครับ

ผมจะตั้งเป้าไว้ก่อนเลยว่าวันหนึ่งๆผมจะต้องอ่านหนังสือวันละกี่ชั่วโมง

ตอนม. 6 ผมอ่านแค่วันละ $1$ ชั่วโมงเองครับ (ไม่นับเวลาที่อยู่ในโรงเรียน) อ่านก่อนนอนทุกวัน

แต่จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหลังจากเรียนสูงขึ้น ล่าสุดตอนนี้ผมตั้งไว้ว่าอ่านหนังสือกับสอนหนังสือวันละรวมกัน $8$ ชั่วโมง

เมื่อตั้งเป้าหมายได้แล้วผมจะทำตารางการอ่านหนังสือขึ้นมา โดยแบ่งกระดาษเป็นช่องๆละครึ่งชั่วโมง (ตอนนี้ตารางของผมจะมี $16$ ช่องต่อวัน)

เมื่ออ่านครบครึ่งชั่วโมงก็จะกาทิ้งไปหนึ่งช่อง ทำอย่างนี้ไปจนครบตามเป้าหมายต่อวันก็จะหยุดแล้วก็ใช้เวลาที่เหลือสำหรับการพักผ่อน

ตารางเวลาของผมจะยืดหยุ่นพอสมควร ไม่ได้อ่านติดต่อกันตลอด แต่ขอให้เก็บได้ครบตามจำนวนที่ต้องการก็พอ

บางวันเก็บได้ไม่ครบก็จะยกยอดไปวันต่อไป สรุปคือจะไม่เสียเวลาที่ตั้งใจอ่านไว้แน่นอนครับ อ้อตารางของผมไม่มีวันหยุดครับ

ทำทุกวัน ผมเชื่อว่าการอ่านหนังสือทุกวันจะทำให้ได้ long-term memory มากกว่าอ่านแบบหามรุ่งหามค่ำแต่ไม่สม่ำเสมอ

จะมีหยุดบ้างก็ตอนไปทำกิจกรรมนอกสถานที่ครับ

08 พฤษภาคม 2011 22:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้