ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 23:57
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

คิดออกแล้วครับ ขอบคุณท่านซือแป๋ และคุณ nongtum มากครับ ข้อนี้เล่นเอาผมเหนื่อยหลายวันเลยครับ

Name:  conclic.GIF
Views: 1899
Size:  7.9 KB

1) จากรูป $C\widehat{A}P= C\widehat{B}P$ จะได้ว่า A, B P ,C เป็น concyclic point ดังน้นสามารถสร้างวงกลมผ่านจุด A, B P ,C ได้

2) ลากส่วนของเส้นตรง AB จะได้ ABPC เป็นสี่เหลี่ยมแนบในวงกลมที่สร้างขึ้นมาใหม่

3) จากมุมภายนอก $A\widehat{C}M = 40^o$ จะได้ $A\widehat{ฺฺB}C = 30^o$

4) $\because CA=CB ,\therefore ABC$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว ลากส่วยของเส้นตรง $CD$ ตั้งฉากกับส่วนของเส้นตรง $AB$ ที่จุด $D$ จะได้ $B\widehat{C}D = A\widehat{C}D= 60^o$ ดังนั้น $B\widehat{P}C= 20^o$

lส่วนวิธี สามเหลี่ยมคล้าย ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ (ช่วงนี้มีเวลาคิดแต่ละวันน้อยมากครับ) ต้องขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้