ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กันยายน 2001, 14:19
dexchao_mwitt11 dexchao_mwitt11 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

dexchao_mwitt11 is on a distinguished road
Question

ผมไปโพสต์ถามไนกระทู้ วิชาการ.คอม มีคนตอบมาอย่างงี้อ่ะครับ

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 1
x^2 มากกว่าหรือมากกว่า 0 ไม่เป็นประพจน์ ประพจน์คือประโยคที่มีค่าความจริง ซึ่ง x^2 มากกว่าหรือมากกว่า 0 เป็นแค่ประโยคประโยคเปิด บอกค่าความจริงอะไรไม่ได้เลยครับผม

ต้นคิด - 22 ก.ย. 2544 15:46

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 2
ปรพจน์แหงแซะครับ.
x^2 มากกว่าหรือเท่ากับศูนย์
ไม่ใช่ประโยคเปิดครับ.
ตัวแปรที่มีไม่ใช่ปัญหาเลย
เพราะกรณีนี้มันเป็น ทบ.หนึ่งอยู่แล้ว

ต. - 22 ก.ย. 2544 16:37

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 3
เพราะคนเข้าใจภาษาอย่างคำตอบข้างบนนี้แล่ะครับที่ทำให้การเรียนการสอนคริตศาสตร์ไทยไม่ไปไหน......"x^2 มากกว่าหรือเท่ากับศูนย์ " รับประกันได้ว่าเป็นประโยคเปิด ถ้าจะให้เป็นประพจน์กันจริงๆ แล้วล่ะก็ต้องอย่างนี้รับ "สำหรับจำนวนจริง x ทุกจำนวนที่ x^2 มากกว่าหรือเท่ากับศูนย์ " อย่างนี้ต่างหากเล่าครับที่เป็นประพจน์ของจริง บางคนอาจเขียนในรูปสัญลักษณ์ FOR SOME OR FOR ALL ก็ได้ครับ
คณิตศาสตร์เป็นภาษา เราใช้สัญลักษณ์ในการสื่อสาร เราต้องเข้าใจการใช้ไวยกรณ์ทางคณิตศาสตร์ให้ดีครับ เด็ก ๆ รุ่นใหม่จะได้ไม่หลงทางกันอีก...

ต้นคิด - 23 ก.ย. 2544 11:54

ผมหละงงจริงๆเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้