ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤษภาคม 2011, 13:05
Mengsk Mengsk ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mengsk is on a distinguished road
Default ขอถามเกี่ยวกับการอินทรีเกรตตรีโกณครับ

$\int_{0}^{\infty}\,cosec^4(y)cot^3(y)dy$ --(1)
ข้อนี่ผมทำโดย ให้
$y = cot(y)$
จะได้ $\frac{dy}{dx} = -cosec(y)cot(y)$ --(2)
แล้วแทน dy ด้วย จาก สมการ 2 ลงใน สมการ 1
จะได้คำตอบคือ $\frac{cot^6(y)}{6} + \frac{cot^4(y)}{4} + C$
ซึ่งถ้าหากเปลี่ยนใหม่โดยให้ $y = cosec(y)$ แทน แล้วทำเช่นเดิม
จะได้คำตอบคือ $\frac{cosec^4(y)}{4}-\frac{cosec^6(y)}{6} + C$ แทนซึ่งในเฉลยได้เฉลยแบบนี้ไว้
ขอถามว่า ค่าทั้งสองค่าได้คำตอบเท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่เท่ากัน วิธีการที่ผมใช้ผิดตรงไหน แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้