ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กันยายน 2001, 20:01
<b>

x^2>=0 ลองแทนด้วย i ดูสิครับว่าจริงหรือป่าว
มันไม่จริงใช่ไหมครับ ดังนั้นเลยต้องมีตัวบ่งปริมาณ
ด้วย(for some, for all) จึงจะเป็นประพจน์
เห็นด้วยกับพี่ต้นคิดที่ว่า"เพราะคนเข้าใจภาษาอย่างคำตอบข้างบนนี้แล่ะครับที่ทำให้การเรียนการสอนคริตศาสตร์ไทยไม่ไปไหน" เพราะเรื่องพวกนี้ถือเป็นพื้นฐานที่สำคัญของการเรียนคณิตศาสตร์ แต่หลายคนกลับไม่เข้าใจหรือไม่ค่อยใส่ใจ ก็ต้องขอบคุณคนตั้งกระทู้นี้ล่ะครับ ที่ทำให้หลายคนที่เข้าใจผิดจะได้เข้าใจอย่างถูกต้อง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้