ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กันยายน 2001, 13:27
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

อ๋อ . ที่ผมบอกว่าเป็นทันทีนั่นน่ะ
เพราะปกติผมจะยึดตัวเอกภพสัมพัทธ์
เป็นจำนวนจริงในใจผมอยู่แล้วครับ.

เพราะตามตำราปกติทั่วไปเขาก็จะยึดอย่างนี้
เป็นส่วนใหญ่ เว้นเสียแต่ว่าจะกล่าวเป็นอย่างอื่น
แต่ก็ถูกต้องครับ .จะให้ชัดเจนต้องเขียนให้ถูกต้อง

อ้อ. สำหรับประโยคเปิดนั่น ตัว For all,For some.
นั่นไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยครับ.

กลับไปดูตัวบทนิยาม สำหรับประโยคเปิดซิครับ.
ว่า คือประโยคที่จะบอกค่าความจริงได้ก็ต่อเมื่อ
ทราบว่าตัวแปรนั้นคืออะไร ในกรณีนี้นั้นถ้าผมยึดเอกภพสัมพัทธ์ เป็นจำนวนจริงจึงกล่าวได้ทันทีว่า
เป็นประพจน์ เพราะเป็น ทบ.บท ๆ หนึ่งซึ่งสามารถพิสูจน์ได้ในระบบจำนวนจริง หรือเรื่องอสมการ
ซึ่งผมกำลังเขียนเนื้อหาอยู่ ก็มีวิธีการพิสูจน์อย่างเป็นแบบแผนไว้ชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นเริ่ม บทนิยาม
การมากกว่า ไปจนถึงสัจน์พจน์ 1 - 2 ข้อ

ส่วนตัว For some, For all นั่นเป็นเพียงตัวที่มาบ่งชี้ชัดลงไป ในการที่จะจำกัดสมาชิกที่จะมาหาค่า
ประโยคเปิด หรือ ประพจน์อยู่แล้ว ว่าเป็นจริง
หรือเท็จครับ.
ผมจะเขียนอย่างนี้ก็ได้ว่า
for all x ซึ่งเป็นจำนวนจริง [ x > 5 แล้ว x2 มากกว่าหรือเท่ากับ 0 ]
อย่างไงก็จริง จะ for some ก็จริง
ตัว x2 มากกว่าหรือเท่ากับ 0
นั้นเป็นประพจน์ที่เป็นสัจนิรันดร์ อยู่แล้วในระบบจำนวนจริง

แต่ถ้าผมเขียนอย่างนี้
for all x ซึ่งเป็นจำนวนจริง [ x > 5 ]
แน่นอนอย่างนี้ตอบเท็จ และตัว ที่ว่า x> 5
นี่เป็นประโยคเปิด

คุณต้นคิดที่ว่าใน วิชาการนั้นตามความคิดผม
ก็กล่าวได้ถูกต้องในแง่ของ ตัวหนังสือครับ.
เพียงแต่อาจจะไม่เข้าใจในความคิดของแต่ละคน
และไม่เข้าใจว่าในระบบการเรียนหนังสือมัธยม
ตามหลักสูตรกระทรวงศึกษา เรานั้นเขียนไว้ชัดเจน
ในหนังสือแบบเรียนชัดเจนว่า
ต่อไปนี้ ถ้าเราไม่กล่าวถึงเอกภพสัมพัทธ์ใด ๆ
ให้ถือว่า เป็นจำนวนจริงทั้งหมด เวลาออกข้อสอบ
ครูไทยสามารถเขียนได้ลงไปเลยครับ.จะไม่บอก
เอกภพสัมพัทธ์ก็ได้ ถือว่ารู้กัน

บางทีคุณต้นคิดอาจจะไปเรียนอยู่ต่างประเทศตั้งแต่เด็กกระมังครับ หรือไม่ก็ไม่เคยเปิดแบบเรียนไทยเราเลย จึงไม่เข้าใจ ผมเข้าใจว่าน้องคนที่ถามหรือตัวปัญหาที่น้องหยิบมานั้น ออกโดย แนวคิดที่ผมว่าไว้ข้างต้น

ผมคิดว่า คำพูดที่ว่า

เพราะคนเข้าใจภาษาอย่างคำตอบข้างบนนี้แล่ะครับที่ทำให้การเรียนการสอนคริตศาสตร์ไทยไม่ไปไหน.

เป็นคำพูดที่ค่อนข้างรุนแรงและเป็นมุมมองที่เหมือนกับว่า มีเทวดาอยู่หนึ่งองค์ อยู่บนสววรค์ มองลงมาบนโลกมนุษย์ แล้วเห็นมนุษย์ คนนึงสองคน คนนึงชูมือชูไม้ ไม่พูดไม่จา แล้วเดินหายไป และอีกคนที่ฟังก็พยักหน้าเข้าใจ เทวดาไม่เข้าใจ เลยตะโกนด่าลงไปว่า เฮ้ you ทำไมไม่พูดกันเล่า อั๊วไม่เข้าใจเลย ไม่ถูกไม่ถูก ลื้อ 2 คน ต้องพูดให้อั๊วเข้าใจจึงจะถูก โดยหารู้ไม่ว่า คนสองคนนั้นตกลงกันไว้ตั้งนานแล้วว่า
ถ้าชู 2 นิ้วหมายความว่าจะไปห้องน้ำ เป็นต้น.

ปัญหานี้น้องได้มาจากที่ไหนเล่าครับ

สรุปก็คือปัญหาที่น้องคนนี้ถามนั้น
ผมดูแล้วว่าเป้นเด็กไทยเรียนแบบเรียนไทย
คำถามที่ได้มาน่าจะมาจากครูคนไทยที่ยึดตามแบบเรียนเป็นหลัก จึงว่าจริง ๆ แล้วมีคำว่าเอกภพสัมพัทธ์
เป็นจำนวนจริงพ่วงมาอยู่แล้ว

24 กันยายน 2001 13:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้