ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กันยายน 2001, 21:25
Panitan Panitan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Panitan is on a distinguished road
Icon22 ขออธิบายหน่อยครับ

สวัสดีอีกครั้งนะครับพวกพี่ๆทั้งหลาย
ตอนนี้ผมเรียนเรื่องสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวอยู่แต่เจอโจทย์แล้วไม่เข้าใจครับแล้วหนังสือก็ไม่มีเฉลยวิธีทำมีแต่คำตอบอ่ะครับ
โจทย์มีดังนี้ครับ

ในการเดินทางไปโรงเรียนของเด็กชายกล่ำและเด็กหญิงน้อยซึ่งเป็นพี่น้องกัน เด็กชายกล่ำได้ออกเดินทางออกจากบ้าน เพื่อไปรอที่ป้ายรถเมล์ ซึ่งอยู่ห่างจากบ้านไป 1500 เมตร ด้วยอัตราความเร็ว 40 เมตรต่อนาที ส่วนเด็กหญิงน้อยนั้นได้เดินทางออกจากบ้านช้ากว่าเด็กชายกล่ำ 5 นาที แต่ก็รีบเดินด้วยอัตราความเร็ว 70 เมตรต่อนาที ปรากฏว่าเดินไปทันเด็กชายกล่ำ จงหาว่าเด็กหญิงน้อยใช้เวลากี่นาทีจึงเดินทางไปทันเด็กชายกล่ำ

อยากทราบว่าจะหาค่ายังไงครับ ช่วยแสดงวิธีทำให้หน่อยนะครับจะเป็นพระคุณอย่าสูง ขอบคุณครับ