ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มิถุนายน 2011, 23:12
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

#12 เรียนที่ มข จ้า ^^

มาแล้วก็ ตอบกระทู้นี้ดีกว่า เรื่องการอ่านหนังสือ น้องอย่าไปเครียดเลยพี่ว่านะ เพราะพี่ได้พิสูจน์ ตัวเองเเล้วว่าการที่เราเคร่งเครียดไป บางทีมันไม่เหมาะกับตัวเรา

อย่างเช่นพี่ อ่านไรแทบตาย อ่านมันให้หมด มันมึนๆ เครียดๆ ทำข้อสอบจิงๆมันคิดไม่ออกอ่ะน้อง สอบตรงไม่ติดพ่อด่า เเม่ว่า แฟนทิ้ง (เว่อร์ไปและเรา ฮ่าๆ)

พี่เลยเปลี่ยน การอ่านใหม่ เอาแบบ เราอ่านไปเรื่อยๆสบายๆ แบบอ่านจบหน้าทวนไปหน้า

เสร็จแล้วประเด็นสำคัญคือเราต้องหาสมุดโน้ตคู่ใจ มาสรุปที่เราอ่าน คิดว่าเรื่องไรมาน่าจะออก ก่อนนอนสามสิบนาทีหยิบมาอ่าน เพราะเขามีวิจัยว่า ถ้าเราอ่านก่อนนอน จะจำแม่นเลยละ แต่ห้ามเลยเที่ยงคืน

สามสิบนาทีพอ เน้นทำข้อสอบย้อนหลังเยอะๆ อิ้งเอาให้แม่นๆ เพราะมันตัดกันวิชานี้ละ

ส่วนก่อนวันสอบไม่ต้องอ่านนะ ฟังเพลงกระดิกเท้าไปสบายๆ วันสอบ กินข้าว อาบน้ำ ปะแป้งตรางู เย็นๆ ไปสอบ ชิวๆ ตอนพี่สอบพี่ไม่ได้หวังเลยนะ สอบ 2000 คน เอา 30 คน

เลยทำตัวสบายๆ ตอนนั้นพี่รู้สึกหัวมันโล่ง โจทย์ไรต่างๆ มันก็นึกออก ต่างกับที่ สอบผ่านๆมาเพราะเราหวังมากเลยเครียด หัวตื้อหมดเลย

วันประกาศผลพี่แทบช็อค พี่สอบติด อ๊ากกกก!!!!

หวังว่าน้องจะได้รูู้สึกเหมือนที่พี่ได้รับ มันดีมากๆเลยละ

ปล. นี้เป็นแนวการอ่านหนังสือของพี่นะ น้องไม่ต้องทำตามหรอกเพราะว่า แต่ละคนมันไม่เหมือนกัน บางคนชอบอ่านที่เงียบๆ บางคนชอบอ่านที่มีเสียง

พี่เป็นอีกคนที่อ่านเงียบๆไม่ได้ ไม่งั้นตายคาหนังสือเเน่ ฮ่าๆ ไม่จำเป็นต้องทำเหมือนคนอื่น น้องต้องหาวิธีของน้องให้ได้นะครับ และตั้งใจ สู่้ๆนะครับ

จาก Rx30 KKU

พี่เสริมความเห็น #5 นิดหนึ่ง น้องอย่าคิดว่า เรียงลำดับความสำคัญ ตามคณะที่เข้านะ เพราะพี่เจอมาเเล้ว ฮ่าๆเน้นๆเลย สอบหมอที่ผ่านมาเนี่ย

ฟิสิกส์ ยากกกกจาด ชีวะกะคณิต ไม่ยากอย่างที่คิดเลย ตอนเเรกพี่ก็คิดว่า ฟิสิกคงออกพื้นๆละ หมอไม่ได้ใช้หรอก

ออกมาจิงๆ ชีวะพื่นๆ ฟิสิก พูดได้คำเดียว อะไรมันฟะ น่ากลัวอยากเอาหมอไปสร้าง รพ มั่ง ยากก่า ถนัดวิศวะอีก

เอาชัวร์ๆนะน้อง ฟันคะเเนนอิ้ง ให้ได้เยอะๆ ถึงอันไหนน้อย เราได้เปรียบเพื่อนมาก จิงๆนะ มันมีประโยชน์ตอนมหาลัยด้วยละ

ไงน้องทุ่มวิชานี้ไม่ผิดหวังเเน่นอน เชื่อพี่ )

18 มิถุนายน 2011 23:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ m_Innocent
เหตุผล: เสริมความเห็นจ้าาา ^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้