ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2011, 16:35
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

งง ตรงที่โจทย์ถามว่า ในสัปดาห์หนึ่งจะมีแพทย์ออกตรวจคนไข้น้อยกว่า 3 คน อ่ะครับ
คือ ถ้าสมมติ กรณีให้หยุดพร้อมกัน 2 คนในวันนั้นๆ ก็จะมีแพทย์ มาทำงาน 2 คน แล้วพอวันถัดไปแพทย์ที่หยุดไป 2 คนนั้นก็จะต้องมาทำงานปกติ ซึ่งในสัปดาห์นั้นแพทย์ก็มาทำงานแล้วอย่างน้อย 4 คน แล้วอย่างนี้ ใน 1 สัปดาห์แพทย์จะทำงานน้อยกว่า 3 คน ยังไงเหรอครับ หรือว่าคำถามของมันจริงๆคือ ให้หาโอกาสว่าแพทย์จะมาทำงานน้อยกว่า 3 คน ในวันใดวันหนึ่งของสัปดาห์ๆหนึ่ง เหรอครับ

ขอบคุณมากๆครับ