ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กรกฎาคม 2011, 15:02
Kira Yamato's Avatar
Kira Yamato Kira Yamato ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Kira Yamato is on a distinguished road

ใช้เส้นจำนวนอ่าครับ แล้วกำหนดจุดที่ แทนค่าเข้าไปแล้วได้0 อย่างอสมการข้างบน เท่าที่เห็นมี5 จุด ก็กำหนดจุดตรงนั้นไป แล้ว อย่างเช่น x=4 ก็กำหนดนะครับ แต่ว่า ห้ามใช้ 4 ไม่อย่างนั้นส่วนจะเป็น0 เราก็ดูว่า ถ้า x>4 เนี่ย อสมการจะเป็นบวกหรือลบ พอเราลองแทนแล้ว มันเป็น+ ก็แสดงว่า $x\epsilon (4,\infty)$ ตรงนี้ แทนค่าเข้าไปแล้ว มากกว่าหรือเท่ากับ0 แน่นอน แบบนี้อ่าครับ แล้วก็ค่อยๆดูจุดอื่น ต่อไปก็ดูจุด x=3 ตรงนี้เราใช้3ได้ เราก็ดูว่าช่วงที่มากกว่า3 แต่น้อยกว่า 4 เนี่ย มันจะเป็นบวกหรือลบ ถ้าเป็นบวก เราก็ตอบได้ ถ้าเป็นลบ เราก็ไม่ต้องตอบช่วงนี้ อ่าครับ แล้วตอนท้าย พอได้เซตของคำตอบแต่ละช่วงแล้ว ก็เอามา ยูเนี่ยนกัน อ่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้